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DIBAJI

Mwongozo wa Uanzishaji na Uendeshaji wa Vituo Atamizi
vya Ufugaji Mifugo Kibiashara kwa Vijana nchini
umeandaliwa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa ajili ya
kusimamia uanzishaji na uendeshaji wa Vituo husika katika

taasisi za Serikali na Sekta binafsi.

Lengo la mwongozo huu ni kutoa utaratibu kwa watendaiji ili
waweze kusimamia uanzishaji na uendeshaji wa Vituo
Atamizi vitakavyotumika kuwawezesha vijana kupata ujuzi,
uzoefu na ujasiri katika kuanzisha miradi ya ufugaji yenye
tja na ya kibiashara. Kwa muktadha huo, mpango huu
unalenga kuongeza fursa za ajira nchini, kujiongezea
kipato, kuongeza mchango wa Sekta ya Mifugo kwenye
pato la Taifa, na kuongeza upatikanaji wa mifugo bora kwa

ajili ya soko la ndani na nje ya nchi

Mwongozo huu umebainisha mambo muhimu ikiwemo
umuhimu, malengo, mabhitaji kwa ajili ya uanzishaji na
uendeshaji wa Vituo Atamizi vya ufugaji wa mifugo
kibiashara, pamoja na kuainisha majukumu ya wadau

muhimu watakaoshiriki katika uanzishaji na uendeshaji wa

Vituo tarajiwa.




Wizara ya Mifugo na Uvuvi inatarajia kuona Mwongozo huu
ukitumiwa na wadau mbalimbali katika mnyororo wa Sekta
ya Mifugo wakiwemo sekta binafsi, taasisi za umma,
mashirika ya dini, mashirika yasiyo ya serikali (NGOs),
Asasi za kiraia, Taasisi za fedha na wabia wa maendeleo ili
kuunga mkono juhudi za serikali katika kutatua changamoto
kubwa ya ajira kwa vijana pamoja na kuchangia katika

kuleta mageuzi ya sekta ya mifugo nchini.

Mifugo na Uvuvi




SHUKRANI

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya
Mifugo) anatoa shukrani za dhati kwa Wakala ya Mafunzo
ya Mifugo (LITA) na Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI)
pamoja na Menejimenti ya Wizara kwa kuweza kufanikisha

maandalizi ya Mwongozo huu.

Shukrani ziende kwa Menejimenti ya Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA) kwa kutoa ushauri elekezi wa
namna ya kuandaa na kutekeleza miradi ya Vituo Atamizi
kwa vijana. Ni kupitia uzoefu wao, tumeweza kukamilisha
maandalizi ya utekelezaji wa Vituo Atamizi kwa muda mfupi
kuliko ilivyotarajiwa. Aidha, shukrani za pekee ziwaendee
vijana wa SUGGECO kwa wasilisho na taarifa yao ya
uzoefu katika uendeshaji wa Vituo Atamizi ambayo ilisaidia
kwa kiwango kikubwa wakati wa uandaaji wa Mwongozo

huu.

Pia, tunawashukuru wataalamu mbalimbali waliohusika
katika uandishi na kuhariri andiko hili hadi kukamilika
kwake. Kwa upekee kabisa nawashukuru Dkt. Pius L.
Mwambene (Mtendaji Mkuu - LITA), Dkt. Angello J.
Mwilawa (Mkurugenzi Idara ya Utafiti, Mafunzo na Huduma

za Ugani), Profesa Erick Vitus Komba (Mkurugenzi Mkuu -
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TALIRI), Dkt Hassan Mrutu (Mkurugenzi Msaidizi Utafiti,
Mafunzo na Ugani), Bw. Joseph L. Msemwa (Mkuu wa
Idara ya Utafiti na Ushauri - LITA), Bw. Hosea Kimata
(Mkufunzi Mwandamizi - LITA), Dkt. Jonas B. Kizima (Mtafiti
Mkuu - TALIRI), Bw. Bernad M. Francis (Mchumi - TALIRI),
Bw. Tumsime L. Mutta (Mchumi - TALIRI) na Dkt. Bertha
Dugange (Mratibu wa Sekta ya Mifugo kutoka OR-
TAMISEMI).

"Bw. Tixon T. Nzunda

Katibu Mkuu,

Katibu Mkuu,
Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Mifugo)
Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta'ya Mifugo)
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1.1 UTANGULIZI

Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Sekta ya Mifugo imeendelea
kuboresha mazingira ya uwekezaji hasa katika tasnia ya
nyama. Msukumo huu umesababisha ongezeko la
uwekezaji katika machinjio na viwanda vikubwa vya
kusindika nyama nchini sanjari na ongezeko la mahitaji ya
mifugo bora ya kuchinja. Ongezeko la mabhitaji ya mifugo
bora limeendelea kutofikiwa kutokana na sehemu kubwa ya
ufugaji hapa nchini kuwa katika mifumo ya asili isiyokuwa

ya kibiashara.

lli kukidhi mabhitaji ya soko la ndani na nje ya nchi
linaloendelea kukua, hatua za makusudi zinahitajika
kuchukuliwa kwa ajili ya kuboresha mfumo wa asili wa
ufugaji mifugo nchini kuwa wa kibiashara. Maboresho hayo
pia yanahitaji mabadiliko ya kifikra ya wafugaji na wadau
wengine katika sekta ya mifugo sanjari na kuandaa
wafugaji watakaofuga kibiashara ili kuongeza upatikanaji
wa mifugo bora, fursa za ajira na kipato cha kaya na taifa

kwa ujumla.

Uwepo wa wahitimu wengi wa fani za mifugo nchini

wasiokuwa na ajira rasmi unaweza kuwa chachu ya
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mabadiliko katika sekta ya mifugo endapo wataandaliwa na
kuwezeshwa kuwa wafugaji wa kibiashara. Uwezeshwaji
huo pia utasaidia kuongeza fursa za ajira kwa vijana ambao

ndio nguvu kazi tarajiwa katika jamii ya kitanzania.

Mafunzo ya ufugaji wenye tija kupitia Vituo Atamizi
yanaweza kutumika kuwajengea uwezo nha ujasiri wa
kuanzisha na kuendesha miradi ya uzalishaji wa mifugo
bora kibiashara. Uanzishaji na uendeshaji wa Vituo Atamizi
kwa ajili ya ufugaji wa kibiashara ikiwemo unenepeshaji
ng'ombe bora wa nyama kwa vijana ni njia mojawapo
inayoweza kusaidia kukidhi mabhitaji ya soko la mifugo hai
na nyama bora ndani na nje ya nchi. Utaratibu huu pia ni
sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa Mabadiliko ya Sekta
ya Mifugo katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2022/2023
—2026/2027).

1.2 Maanaya Vituo Atamizi vya ufugaji kwa vijana

Vituo Atamizi ni utaratibu wa muda maalum (kati ya mwaka
mmoja hadi miwili) wa kuwalea na kuwajengea uwezo na
ujasiri vijana kutumia stadi mbalimbali wanazopatiwa ili

kubuni na kutekeleza miradi ya kibiashara. Lengo la

utaratibu wa Vituo Atamizi ni kumuwezesha mshiriki
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kuwekeza na kuendesha miradi husika kwa mafanikio
baada ya kupata uzoefu na mafunzo ya ujuzi na ujasiriamali

kupitia Vituo hivyo.

Kwa muktadha wa Sekta ya mifugo, uwepo wa Vituo
Atamizi unalenga kuwalea vijana na kuwajengea uwezo wa
kutumia stadi rahisi za kuanzisha na kuendeleza miradi ya
uzalishaji wa mifugo bora kibiashara ikiwemo miradi ya

unenepeshaji.

1.3 Umuhimu wa Vituo Atamizi vya ufugaji mifugo
kibiashara kwa vijana
Hapa duniani, karibu robo tatu ya vijana wenye umri kati ya
miaka 18 hadi 30 hawana ajira rasmi ukilinganisha na watu
wazima. Vijana zaidi ya milioni 75 duniani wamehitimu
mafunzo mbalimbali lakini hawana ajira rasmi. Katika
kipindi cha miaka 10 ijayo, vijana zaidi ya bilioni moja
wanategemewa kuhitimu mafunzo mbalimbali na kuingia
kwenye soko la ajira. Kwa upande wa Tanzania, vijana
takriban milioni moja huhitimu mafunzo mbalimbali kila
mwaka lakini wanaopata ajira katika sekta ya umma ni

takriban elfu 40 na sekta binafsi ni 350,000. Kwa upande

wa sekta ya mifugo, vijana takriban 1,600 huhitimu mafunzo
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ya mifugo katika ngazi ya astashahada, stashahada na
shahada kila mwaka ambapo ni asilimia 9.5 pekee ndiyo

wanaobahatika kuingia kwenye ajira rasmi (Mlozi, 2020).

Kwa upande mwingine, upatikanaji wa mifugo bora kama
malighafi kwa ajili ya viwanda vya nyama hapa nchini,
takwimu zinaonesha kuwepo kwa upungufu mkubwa wa
mifugo bora usioendana na uwezo wa usimikaji wa viwanda
vya nyama vilivyopo. Kwa mfano, kiwanda cha Tan Choice
kilichopo Kibaha mkoani Pwani kina uwezo wa kuchinja
ng'ombe 1,000 kwa siku lakini ng’'ombe wanaopatikana
hawazidi asilimia 30 ya idadi hiyo. Aidha, kiwanda hicho
kina uwezo wa kuchinja mbuzi na kondoo 1,500 kwa siku

lakini wanaopatikana ni asilimia 67 pekee.

Kwa hiyo, wahitimu wengi katika fani za mifugo wasiokuwa
na ajira rasmi wanaweza kutumia fursa ya uwepo wa
mabhitaji makubwa ya mifugo bora kwa kuingia kwenye
uzalishaji kibiashara ili kusaidia kuhamasisha ufugaji wenye
tija, kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi,

kuongeza fursa za ajira na hatimaye kuongeza kipato cha

kaya na taifa.




Pamoja na uwepo wa vijana wengi wakiwemo wabhitimu wa
fani za mifugo, imebainika kuwa wengi wao hushindwa
kuanzisha miradi ya uzalishaji yenye tija kutokana na
kukosa stadi za ufugaji kibiashara, uwezo wa kupata ardhi,
uwezo wa kupata mitaji, na uwezo wa kupata taarifa za
masoko. Hivyo, Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
imekusudia kuanzisha na kuendesha Vituo Atamizi vya
ufugaji mifugo kibiashara kwa kuanza na vijana wahitimu
wa fani za mifugo katika ngazi za astashahada, stashahada

na shahada kwa malengo yafuatayo:-

1.3.1 Lengo kuu

Lengo la mwongozo huu ni kutoa utaratibu kwa watendaiji ili
waweze kusimamia uanzishaji na uendeshaji wa Vituo
Atamizi vitakavyotumika kuwawezesha vijana kupata ujuzi,
uzoefu na ujasiri katika kuanzisha miradi ya ufugaji yenye
tija na ya kibiashara. Vituo hivi vitatumika kuwaandaa vijana
kuingia kwenye ufugaji wenye tija na wa kibiashara ili
kuongeza fursa za ajira, kujiongezea kipato, kuongeza
mchango wa sekta ya mifugo kwenye pato la taifa, na
kuongeza upatikanaji wa mifugo bora kwa ajili ya soko la

ndani na nje ya nchi.




1.3.2 Malengo mahsusi

Kuwawezesha vijana kuanzisha na kuendesha
miradi ya ufugaji wa mifugo kibiashara;

Kuwapatia vijana stadi rahisi kwa vitendo za namna
bora ya kuanzisha na kuwekeza katika miradi ya
ufugaji wa mifugo kibiashara;

Kuwawezesha vijana kupata ujuzi, uzoefu na ujasiri
wa kuanzisha miradi ya ufugaji kibiashara
Kuhamasisha vijana kuunda vikundi vya ushirika; na
Kuwaunganisha vijana na wadau mbalimbali kwenye

mnyororo wa thamani wa uzalishaji mifugo

kibiashara.



2.0 MFUMO WA UENDESHAJI MIRADI YA UFUGAJI

KIBIASHARA KATIKA VITUO ATAMIZI
Mfumo wa uendeshaji mafunzo ya ufugaji kibiashara katika
Vituo Atamizi utashirikisha Vijana washiriki; Wakufunzi;
Walezi, Wafanyabiashara; Wasindikaji; Watoa huduma za
vyakula vya mifugo na dawa; Serikali za mitaa; Taasisi za
fedha; Mamlaka za udhibiti ubora na usajili wa biashara;
Asasi za kiraia; na Vyuo. Mfumo huu shirikishi utazingatia
mambo yafuatayo:-

I.  Uanzishwaji wa Vituo Atamizi vyenye miundombinu
muhimu ya ufugaji kibiashara ikiwemo banda la
kunenepeshea, josho, vyanzo vya maji, mabirika ya
kunyweshea maji, mizani, kibanio, eneo la kupakilia
na kushushia mifugo, eneo la malisho, zizi, pamoja
na zana za kuzalishia malisho;

i. Kuwepo kwa vijana wasiozidi 30 kwa kila kituo
watakaokidhi vigezo vilivyowekwa;

ii. Kuwepo kwa fedha za kuwezesha kuanzisha na
kuendesha Vituo Atamizi kwa kuzingatia utaratibu
ufuatao:-

a) Kuwa na mtaji wa kuanzia;

b) Kufungua akaunti ya benki;
7




c)

e)

Kuwa na utaratibbu wa utoaji na matumizi ya
fedha kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu
za matumizi ya fedha;

Kuanzisha ushirika wa washiriki wa ufugaji wa
mifugo katika kituo Atamizi utakaowawezesha
kuanzisha SACCOS au AMCOS baada vya
kutoka kwenye Vituo Atamizi;

Kukokotoa faida ambayo sehemu yake itakuwa

ni mtaji wa washiriki baada ya kuhitimu.

iv. Taasisi zitakazoendesha Vituo Atamizi

zitawaunganisha vijana watakaohitimu mafunzo

tarajiwa na walezi wafuatao:-

a)

Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa ajili ya kufanya
tathimini; kuwawezesha na kuwalea kama
wawekezaji; pamoja na kuwaunganisha na
masoko;

Sekretarieti za Mikoa na mamlaka za serikali za
mitaa kwa ajili ya kupatiwa maeneo vya
uwekezaji pamoja na mikopo ikiwemo 4% ya
mikopo kwa vijana;

Taasisi za kifedha na Wadau wa maendeleo

kwa ajili ya kuwaonesha fursa za mikopo na

ufadhili wa kuendelea na miradi ya ufugaji wa
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mifugo kibiashara mara baada ya kumaliza

Kipindi cha uAtamizi.




3.1 UENDESHAJI WA VITUO ATAMIZI

Uendeshaji wa Vituo Atamizi utahusisha usajili wa washiriki
kwa kuzingatia sifa stahiki na utekelezaji shirikishi wa
miradi.

3.2 Usagjili wa washiriki

i) Nafasi za ushiriki zitatangazwa kupitia vyombo
mbalimbali vya habari;

i) Washiriki watatakiwa kutuma maombi kwenye kituo
husika;

iii) Uchambuzi wa maombi utafanyika kwa hatua mbili ili
kuwapata washiriki stahiki kulingana na sifa na
vigezo vilivyowekwa; na

iv) Waombaji watakaochaguliwa katika hatua ya kwanza
watapewa taarifa na utaratibu wa kufika Vituoni kwa

ajili ya hatua ya pili ya usaili.

Sifa za kusajiliwa
Mpango huu unalenga kuwafikia vijana wa kike na wa
kiume watakaoomba kushiriki kwa kuzingatia sifa

zifuatazo:-

i. Awe raia wa Tanzania




ii. Mhitimu wa elimu ya msingi, astashahada,
stashahada au shahada ya mifugo katika vyuo
vinavyotambulika na serikali;

lii.  Mwenye umri wa miaka 18 - 30;

Masharti kwa washiriki katika Vituo Atamizi
Kila mshiriki atakayekuwa tayari kujiunga katika Vituo
Atamizi atalazimika kukubali na kufuata masharti
yafuatayo:-
i.  Awe na mdhamini mwenye kitambulisho cha taifa;
ii. Awe tayari kuishi katika kituo Atamizi wakati wa
utekelezaji wa mradi;
iii.  Awe tayari kushiriki mafunzo katika kipindi maalum
cha mradi husika kilichopangwa bila kukatisha;
iv.  Awe tayari kutii sheria za nchi na mamlaka,;
v. Awe tayari kutii kanuni, miongozo na taratibu za
uendeshaji wa kituo husika;
vi. Awe na afya njema itakayomuwezesha kushiriki
kikamilifu katika utekelezaji wa kazi za mradi;
vii.  Awe tayari kuridhia kuacha mgao wake wa faida ya
mradi mpaka mwisho wa mradi;

viii.  Awe tayari kujitolea na kujifunza ujasiriamali;
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ix. Awe tayari  kuishi  katika  kituo  Atamizi
atakachopangiwa wakati wote wa utekelezaji wa
mradi;

X. Awe tayari kusimamia, kutunza na kulinda mali za
mradi; na

xi.  Mwombaji wawe tayari kujigharamia nauli, malazi na
chakula wakati wa usaili wa ana kwa ana Vituoni

ndani ya siku saba.

3.3  Utekelezaji wa Vituo Atamizi

Utekelezaji wa Vituo Atamizi utaanza na Mafunzo kwa
wasimamizi na washiriki yatakayofuatiwa na uanzishaji na
uendeshaji wa miradi ya uzalishaji kibiashara, kama
ifuatavyo:-

3.2.1 Kuwajengea uwezo washiriki
Washiriki watajengewa uwezo katika maeneo yafuatayo:-
i.  Stadi na hamasa ya mabadiliko kifikra na mtazamo
chanya,;
ii.  Teknolojia sahihi za ufugaji mifugo kibiashara;

iii.  Teknolojia sahihi za uzalishaji wa malisho na mbegu

za malisho;




Vil.

viii.

Mahitaji muhimu yanayotakiwa katika uzalishaji
ikiwemo teknolojia ya uchanganyaji wa vyakula na
ulishayj;

Stadi za biashara na uandishi wa mipango biashara
yenye sifa za kukopesheka,

Mbinu za utafutaji wa masoko;

Utunzaji wa kumbukumbu na hesabu za fedha;
Kutambua na kutumia fursa mbalimbali za mikopo;
Kutengeneza mtandao (networking) wa kuwasiliana
na wadau muhimu katika mnyororo wa thamani wa
uzalishaji mifugo;

Sheria, Kanuni, Miongozo na Taratibu za uendeshaiji
biashara ya mifugo hai na mazao yake; na

Kuunda na kuendesha vikundi vya ushirika.

3.2.2 Kuwajengea uwezo wasimamizi/walezi (mentors)

wa Vituo

Wasimamizi/walezi wa Vituo watajengewa uwezo Kkatika

maeneo yafuatayo:-

Uwezo wa kuchambua na kutambua washiriki wenye
sifa stahiki watakaokuwa tayari kushiriki kikamilifu

katika mafunzo na uendeshaji wa miradi tarajiwa
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ii.  Mbinu, ujuzi na uzoefu katika ulezi na utoaji hamasa
ya mabadiliko ya kifikra na mtazamo chanya kwa
washiriki;

iii. Usimamizi na ufuatiliaji wa karibu wa ushiriki na
uwajibikaji wa washiriki;

iv.  Usimamizi, usaidizi na ushauri kwa washiriki wakati
wa uandishi wa mipango biashara, manunuzi,
matumizi ya fedha za miradi, uendeshaji, utunzaji
kumbukumbu na biashara za mradi; na

v. Uandaaji wa taarifa za utekelezaji na kuziwasilisha

katika ngazi za juu

3.2.3 Uanzishaji na uendeshaji wa miradi ya ufugaji
mifugo kibiashara

Washiriki wataanzisha na kuendesha miradi ya ufugaji wa
mifugo kwa tijja kwa kuzingatia miongozo/mikakati
iliyoainishwa katika mipango biashara chini ya uangalizi wa
wasimamizi/wakufunzi. Washiriki watawezeshwa kujikimu ili
kuweza kushiriki ipasavyo. Katika utekelezaji wa miradi hiyo
ya ufugaji wa mifugo kibiashara, Vituo Atamizi vitaanza na
teknolojia ya unenepeshaji kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya

malighafi ya viwanda vya nyama. Vyanzo vya upatikanaji
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wa mifugo kwa ajili ya miradi ya unenepeshaji vitajumuisha

minada ya mifugo na wafugaji binafsi.

3.2.4 Wadau muhimu watakaoshiriki katika utekelezaji
wa miradi ya ufugaji mifugo kibiashara kupitia
vituo atamizi pamoja na majukumu yao

Wadau muhimu watakaoshirikishwa katika utekelezaji wa

miradi ya ufugaji mifugo kibiashara kupitia Vituo Atamizi

pamoja na majukumu yao ni kama ilivyoainishwa hapa

chini:-

Wizara ya Mifugo na Uvuvi
Majukumu ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi yatakuwa kama
ifuatavyo:
i.  Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha,
ii. Kuandaa na kuratibu utekelezaji wa mwongozo wa
unenepeshaji wa mifugo kwa ajili ya nyama;
iii.  Kuratibu uendeshaji wa Vituo Atamizi kupitia Idara ya

Utafiti, Mafunzo na huduma za Ugani; na

iv.  Kufanya ufuatiliaji na tathmini.




Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI)
Majukumu ya OR-TAMISEMI yatakuwa kama ifuatavyo:

i. Kuwa kiungo kati ya Wizara na Tawala za Mikoa
katika kufanikisha utekelezaji wa maelekezo kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuhusu Uendeshaji wa
Vituo Atamizi

ii. Kutoa mwongozo na ushauri kwa Mikoa katika
mambo ya kisheria na utaratibu kuhusu Uendeshaiji
wa Vituo Atamizi

iii. Kuweka mazingira wezeshi kwa Vituo Atamizi
kuweza kufanya kazi katika Mikoa na Halmashauri

iv.  Kushirikiana na timu za Wizara ya Mifugo na Uvuvi
katika kuratibu, kushauri, kusimamia na kufuatilia
utekelezaji wa shughuli zinazoendeshwa na Vituo
Atamizi katika Mikoa na Halmashauri

Ofisi za Mikoa (Regional Secretariat)
Majukumu ya Ofisi za Mikoa yatakuwa kama ifuatavyo:

i.  Kuzielekeza na kuzisimamia Mamlaka za Serikali za
Mitaa kutekeleza maelekezo kutoka OR -TAMISEMI
kuhusu Uendeshaji wa Vituo Atamizi

il.  Kushirikiana na timu za Wizara ya Mifugo na Uvuvi
na OR-TAMISEMI kufuatilia na  kutathmini




Uendeshaji wa Vituo Atamizi katika Mamlaka za

Serikali za Mitaa

Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM)

Majukumu ya MSM yatakuwa kama ifuatavyo:

Vii.

Kutekeleza maelekezo kutoka Sekretarieti za Mikoa
kuhusu Uendeshaji wa Vituo Atamizi

Kushirikiana na timu za Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
OR-TAMISEMI na Sekretatarieti za Mikoa katika
kufuatilia Uendeshaji wa Vituo Atamizi

Kusaidia upatikanaji wa fursa na rasilimali mbalimbali
za ufugaji kibiashara kwa vijana baada ya kumaliza
mafunzo kupitia Vituo Atamizi;

Kusaidia upatikanaji wa taarifa za masoko na bei za
bidhaa;

Kusaidia upatikanaji wa taarifa za washiriki wakati

wa usaili;

Kusaidia upatikanaji wa mikopo yenye riba nafuu

kwa washiriki; na

Kusaidia upatikanaji wa maeneo ya uwekezaiji.




Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye

Ulemavu

Majukumu ya Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na

Watu wenye Ulemavu yatakuwa kama ifuatavyo:

Kusaidia ufadhili kwa vijana wanaojiunga na Vituo
Atamizi;

Kushiriki katika kutoa mafunzo elekezi ya ujasiriamali
na uwekezaji kibiashara;

Kuwa mshauri na kiungo kwa vijana na fursa za
ajira; na

Kuwaunganisha wahitimu na Baraza la Taifa la
uwezeshaji wananchi kiuchumi

Kushirikiana na timu za Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
OR-TAMISEMI na Sekretatarieti za Mikoa katika

kufuatilia na kutathmini Uendeshaji wa Vituo Atamizi

Washiriki (incubatees)

Washiriki wa mradi huu watakkuwa na majukumu

yafuatayo:

Kuandaa mpango biashara wa ufugaji mifugo kwa
kushirikiana na wakufunzi;

Kuandaa miundombinu ya ufugaji/lunenepeshaji

mifugo wa nyama, ikiwemo uzalishaji wa malisho;
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ii. Kutafuta na kununua mahitaji ya mradi kwa
kuzingatia mpango biashara husika ikiwemo ununuzi
wa mifugo, vyakula, madawa na vitendea kazi kwa
kushirikiana na wakufunzi;

iv. Kutekeleza shughuli za kila siku za mradi kama
ilivyoainishwa katika mpango biashara husika;

v. Kutafuta masoko na kufanya biashara ya mifugo kwa
ajili ya nyama; na

vi.  Kusimamia, kutunza na kulinda mradi.

Taasisi Watekelezaji wa Mradi (TALIRI, LITA na Wadau
wengine watakaojitokeza)
i.  Kusajili washiriki;
ii. Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali muhimu za
uendeshaji wa miradi;
iii. Kuandaa viashiria vya kupima utendaji na ufanisi wa
miradi;
iv.  Kujenga miundombinu muhimu ya miradi ikiwemo
uzalishaji wa malisho;
v. Kusimamia utaratibu mzima wa uendeshaji wa Vituo;
vi.  Kuwajengea uwezo wasimamizi/walezi wa vituo;

vii.  Kuwajengea uwezo washiriki kwenye Vituo Atamizi;
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viii.

Kushirikiana na Wizara katika kufanya ufuatiliaji na
tathmini;

Kuwaunganisha washiriki na Taasisi za fedha,
sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa, viwanda, makampuni ya kununua mifugo
walionenepeshwa na wadau wengine wa
maendeleo; na

Kuandaa taarifa za utekelezaji na kuwasilisha

Wizarani kila mara.

Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO)

Kuandaa vitalu vyenye miundombinu muhimu kwa
ajili ya kukodisha kwa wafanyabiashara wahitimu
kutoka kwenye Vituo Atamizi;

Kuwapa mafunzo elekezi ya ufugaji kwenye maeneo
husika;

Kuwapangisha vikundi vya vijana waliomaliza
mafunzo kutoka Vituo Atamizi maeneo ya kufugia
kwa kuzingatia masharti yatakayowekwa; na
Kununua mifugo iliyonenepeshwa kutoka kwa
vikundi vya vijana kwa ajili ya kuchinja na kuuza

nyama bora kwenye bucha za kampuni
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Sekta binafsi

Kuandaa maeneo yenye miundombinu muhimu kwa
ajili ya kukodisha kwa wafanyabiashara wahitimu
kutoka kwenye Vituo Atamizi;

Kuwapa mafunzo elekezi ya ufugaji kwenye eneo
husika; na

Kuwapangisha vikundi vya vijana waliomaliza Vituo
Atamizi maeneo ya kufugia kwa kuzingatia masharti

yatakayowekwa.

Taasisi za fedha

Kutoa ushauri na mafunzo juu ya fursa mbalimbali za
mikopo na namna ya kutekeleza mipango biashara
katika kuanzisha na/au kuendeleza biashara zao
pindi watakapomaliza muda wao wa kulelewa katika
Vituo Atamizi; na

Kusaidia kutoa mafunzo ya namna ya kutunza

hesabu na fedha.

Taasisi za Utafiti na Mafunzo

Kufanya tafiti shirikishi na tumizi ili kupata teknolojia
sahihi na rahisi kwa ajili ya uendeshaji wa miradi ya

ufugaji kibiashara yenye tija
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Kushiriki  kutoa mafunzo kwa washiriki na
wasimamizi katika kipindi cha utekelezaji wa miradi
ili kuwapa elimu na uzoefu wa maeneo mbalimbali
katika sekta; na

Kusaidia kuainisha viwango vya ubora wa mifugo
walionenepeshwa na mabhitaji ya soko ili kuwasaidia

vijana kuzalisha kulingana na mahitaji ya soko.

Wadau wengine (viwanda, wafanyabiashara, wauza

pembejeo na Asasi za kiraia)

Kubainisha fursa za masoko ya mifugo na mazao
yake;

Kuwauzia washiriki pembejeo mbalimbali
zinazohitajika kwenye miradi;

Vyanzo vya taarifa mbalimbali za mradi;

Kushiriki kutoa mafunzo kwa washiriki katika kipindi
cha utekelezaji wa miradi ili kuwapa uzoefu wa
maeneo mbalimbali katika sekta; na

Kusaidia kuainisha viwango vya ubora wa mifugo

walionenepeshwa na mahitaji ya soko ili kuwasaidia

vijana kuzalisha kulingana na mahitaji ya soko.




3.2.5 Mtiririko wa uanzishaji na uendeshaji wa Vituo
Atamizi
Uanzishaji na uendeshaji wa Vituo Atamizi utakuwa katika

mtiririko wa hatua (phases) tatu, kama ifuatavyo:

Hatua ya kwanza (pre-incubation) — hatua hii itahusisha
uandaaji wa mwongozo; upembuzi yakinifu utakaoshirikisha
wadau muhimu; mafunzo kwa wasimamizi/walezi (mentors)
wa Vituo ili kuwajengea uwezo wa kuweza kusimamia na
kulea washiriki pamoja na utafutaji wa rasilimali fedha.
Wadau muhimu watakaohusishwa katika hatua hii ni
pamoja na wateja tarajiwa, wauzaji pembejeo, wauzaji wa
mifugo, taasisi za fedha, mamlaka za serikali za mitaa,
asasi za kiraia na wabia wa maendeleo. Wadau hawa
watahusishwa katika kupata taarifa za masoko, pembejeo,
utaalam, mitaji na taratibu za kisheria za uendeshaji wa
biashara. Kwa upande mwingine, wadau watapata kuona
fursa za kibiashara na masoko kutoka katika Vituo Atamizi.
Hivyo, kutakuwa na mawasiliano ya pande zote mbili ili
kufanikisha utekelezaji wa miradi kibiashara.

Hatua ya pili (incubation) - Utekelezaji wa hatua hii

utaanza na usajili wa washiriki kwa kuzingatia sifa na
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vigezo vilivyowekwa. Baada ya usajili, washiriki
watashirikiana na wakufunzi kuibua mawazo ya kibiashara.
Katika hatua hii, washiriki watatekeleza miradi biashara
iliyopitishwa. Utekelezaji huo utahusisha ujenzi wa
miundombinu ya mifugo; ununuzi wa mifugo, pembejeo na
vitendea kazi; utendaji wa kazi za kila siku za shamba
kama vile ulishaji, usafi, utoaji chanjo na tiba; utafutaji
masoko na utunzaji wa kumbukumbu. Mbinu bora za
ufugaji, uzalishaji malisho na ujasiriamali zitazingatiwa
wakati wa utekelezaji. Kama ilivyokuwa katika hatua ya
kwanza, hatua hii pia itawahusisha wadau muhimu
waliotajwa hapo juu. Hatua hii itasaidia kuwaongezea
washiriki ujuzi na ujasiri na hatimaye kuwaunganisha na
washirika muhimu katika maisha yao baada ya kuhitimu

mafunzo tarajiwa.

Katika hatua hii, washiriki pia wataandaliwa kuhusu namna
bora ya kwenda kujitegemea mara baada ya kumaliza
muda wao. Maandalizi hayo yatajumuisha:-
i. Kuandaa andiko la biashara lililokidhi sifa na vigezo
litakalotekelezwa na wanufaika (mmoja mmoja au

kikundi) mara baada ya kuhitimu;
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ii.  Washiriki kuunganishwa na wadau mbalimbali katika
mnyororo wa thamani (masoko, taasisi za fedha,
wauzaji pembejeo, mamlaka za serikali za mitaa,
taasisi za ushauri, n.k.);

iii.  Washiriki kupatiwa faida itakayotokana na miradi
itakayotekelezwa katika Vituo Atamizi vilivyokubalika.
Fedha hiyo itakuwa sehemu ya mtaji kwa ajili ya
kwenda kuanzisha biashara zao kupitia vikundi au
mnufaika mmoja mmoja;

iv.  Washiriki kupewa vyeti vya ushiriki ili kuwarahisishia
kupata huduma na msaada utakaohitajika; na

v. Washiriki kujengewa uwezo na kuhamasishwa

kuanzisha na kusajili vikundi vya ushirika.

Hatua ya tatu (post-incubation)

Katika hatua hii, washiriki wataunganishwa na walezi
ambao ni pamoja na NARCO, Taasisi za fedha, Sekta
binafsi, Wadau wa maendeleo na Mamlaka za Serikali za

Mitaa ili kurahisisha uanzishaji, uwekezaji na uendeshaji wa

miradi ya ufugaji wa mifugo kibiashara.




3.2.6 Mtindo wa Uendeshaji Vituo Atamizi

Kabla ya mradi — Utekelezaji wa mradi —

o Wadan




4 MATOKEO TARAJIWA

Kutokana na utekelezaji wa Vituo Atamizi vya unenepeshaiji

mifugo kwa ajili ya nyama hapa nchini, matokeo yafuatayo

yanatarajiwa:-

Kuwa na vijana wanaojishughulisha na ufugaji
mifugo kibiashara ikiwemo unenepeshaji wa mifugo;
Kuongeza fursa za ajira,;

Kukua kwa biashara ya mifugo wa nyama
walionenepeshwa;

Kuongezeka kwa uzalishaji wa mifugo wa nyama
wenye tija na hivyo kuongeza kipato cha washiriki na
pato la Taifa; na

Kuongezeka kwa upatikanaji wa malighafi bora

zitakazotumika kwenye viwanda vya kuchakata na

kusindika nyama.




5.1UFUATILIAJI NA TATHMINI

Ufuatiliaji na tathmini ni jukumu muhimu katika kuboresha
mbinu na mikakati ya taasisi kufikia malengo na kutoa
huduma stahiki kwa wananchi na wadau wote. Wakati wa
utekelezaji wa miradi ya ufugaji mifugo kibiashara kupitia
vituo atamizi, kutakuwa na zoezi la ufuatiliaji na tathmini
ya miradi yote itakayotekelezwa litakalofanywa na timu ya

nje.

Zoezi la ufuatiliaji litahusu ukusanyaji wa taarifa za
utekelezaji wa viashiria na vigezo vya utekelezaji ili
kuijulisha Menejimenti na wadau wengine juu ya hatua za
utekelezaji  zilizofikiwa katika kutimiza malengo na
majukumu ambayo yametengewa fedha. Aidha, zoezi la
tathmini litahusu uchambuzi wa maendeleo ya mradi
ambapo muundo, thamani, ubora, viwango vya utekelezaji,
maboresho au faida ya programu au jukumu lililotekelezwa
vitachambuliwa baada ya kila muda maalumu uliopangwa

kufika. Tathmini ya miradi itafanyika wakati na baada ya

ufuatiliaji wa miradi na ripoti kuandaliwa.




5.2 Faida ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya ufugaji

mifugo kibiashara

Faida ya ufuatiligi na tathmini ya miradi ya ufugaji

kibiashara ni pamoja na:

)

Kuboresha usimamizi katika kutekeleza viashiria na
vigezo vya utekelezaji;

Kurahisisha mapitio ya ufanisi wa kazi (performance
review) pamoja na mifumo ya kutoa taarifa na takwimu
za tathmini ya kazi;

Kubainisha watekelezaji na mwenendo wa utekelezaji
wao;

Kubainisha hatua muhimu za kufuatilia na kutathmini; na
Kusaidia kubaini mapungufu mapema kabla vya
kupoteza tija na ubora wa kazi na kuchukua hatua

stahiki za kurekebisha.

5.3Mambo yatakayozingatiwa wakati wa ufuatiliaji wa

miradi ya ufugaji mifugo kibiashara

Timu ya ufuatiliaji wa miradi ya uzalishaji mifugo kibiashara

itapaswa kuzingatia yafuatayo:

)

Viashiria vya miradi na majukumu yaliyolengwa,;




i) Kanuni, usalama na tamaduni za mazingira waliyomo
wakati wote wanapokuwa uwandani;

iii) Vihatarishi vya miradi vilivyopo na vinavyoweza
kujitokeza,

iv) Kupitia kwa kina taarifa za upembuzi wa mwenendo wa
hali ya miradi;

v) Kupitia kwa kina taarifa za upembuzi wa mwenendo wa
makusanyo ya maduhuli na utendaji wa mifumo ya
makusanyo;

vi) Kuzingatia ubora na viwango vya kazi vilivyopangwa na
vinavyotarajiwa; na

vii) Uadilifu katika kukusanya vielelezo na maandalizi ya

taarifa.

5.4Vielelezo vitakavyotumika kukusanyia taarifa wakati
wa ufuatiliaji wa miradi katika Vituo Atamizi

Kwa upande wa miradi ya unenepeshaji wa mifugo, mambo

yatakayofuatiliwa ni pamoja na ubora wa mifugo

inayonenepeshwa, idadi ya washiriki kwenye vituo atamizi,

uwazi wa taarifa za mradi kwa vikundi vya unenepeshaji,

hali ya utunzaji taarifa za fedha za mradi, na taarifa za

usalama wa mradi.




6.0 HITIMISHO

Utekelezaji wa mpango wa ufugaji mifugo wenye tija kupitia
Vituo Atamizi unategemewa kuwaandaa vijana kuwa
wafugaji kibiashara watakaotumika kuvutia vijana wengi
zaidi kuingia kwenye ufugaji wenye tija. Utaratibu huu
utasaidia kuongeza fursa za ajira kwa vijana, kukidhi
mabhitaji ya soko la ndani na nje ya nchi, kuongeza kipato
cha kaya na kuongeza mchango wa Sekta ya Mifugo katika
pato la taifa. Mwongozo huu wa uendeshaji wa Vituo
Atamizi vya ufugaji mifugo kibiashara kwa vijana kwa

ushirikiano kati ya Sekta ya Umma na Binafsi utaanza

kutumika rasmi mwezi Septemba, 2022.




